วันเสาร์ที่ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2564

แผนการจัดการเรียนแบบสืบเสาะ (5Es)


 แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ กลุ่มสุขศึกษาและพลศึกษา วิชาพลศึกษา รหัส พ16101 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2563
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ชื่อหน่วย เพิ่มพูนทักษะการเคลื่อนไหว เวลาเรียน 1 ชั่วโมง/คาบ
แผนการเรียนรู้ที่ 22 เรื่อง กิจกรรมเข้าจังหวะ กายบริหารประกอบเพลง

    
   สาระมาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด/ผลการเรียนรู้   

    การจัดการเรียนรู้ตามแนวทางการปฏิรูปการศึกษาของไทย ปัจจุปันยึดแนวคิดของการพัฒนาที่มุ่งเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ดังนั้นการสร้างความเข้าใจในขอบข่ายของเรื่องที่ผู้เรียนจะได้เรียนรู้ รายละเอียดในการเรียนรู้ เป้าหมายของการเรียนรู้ วิธีการเรียนรู้ ตลอดจนการวัดและประเมินผลเพื่อตรวงสอบผลสัมฤทธิ์ของการเรียนรู้ดังกล่าวให้ผู้เรียนได้รับรู้ นอกจากจะช่วยให้ผู้เรียนมีความเข้าใจพื้นฐานในแนวทางและขอบข่ายองค์ความรู้ที่ได้การศึกษาแล้ว ยังจะช่วยให้การจัดการเรียนรู้ตามแนวทางในการปฏิรูปการศึกษาของไทยบรรลุเป้าหมายตามที่กำหนดไว้ในหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐานพุทธศักราช 2551 ที่ได้วางไว้
หลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2551 กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษาในระดับประถมศึกษา ได้กำหนดตัวชี้วัดการเรียนรู้เป็นชั้นปี โดยแบ่งสาระการเรียนรู้ออกเป็น 5 สาระและ 6 มาตรฐานการเรียนรู้ ซึ่งรายวิชาฟื้นฐาน พลศึกษา ได้กำหนดองค์ความรู้ไว้ในสาระและมาตรฐานการเรียนรู้ที่สาระที่ 3 มาตรฐาน พ 3.1 และมาตรฐาน พ 3.2 หากผู้เรียนมีความรู้และความเข้าใงในเรื่องคังกล่าวอย่างชัดเจนแล้วจะช่วยให้การเรียนรู้และการเข้าร่ามกิจกรรมของผู้เรียนมีการพัฒนาและบรรลุไปสู่เป้าหมาย

    
  สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
        กายบริหารประกอบเพลง เป็นการผสมผสานการเคลื่อนไหวร่างกาย โดยใช้ท่ากายบริหารประกอบเพลง ทั้งเพลงตามสมัยและเพลงที่กำหนด การบริหารร่างกายมีหลายลักษณะ หลายรูปแบบอางจะบริหารด้วยท่ามือเปล่าหรือมีเครื่องมือประกอบก็ได้ และ การใช้จังหวะคนตรีประกอบช่วยให้จังหวะการเคลื่อนไหวมีความสม่ำเสมอ เป็นการฝึกประสาทและกล้ามเนื้อให้มีความสัมพันธ์กัน

    
    จุดประสงค์การเรียนรู้
        
ความรู้ (K-Knowledge)

๑. อธิบายความหมายและความสำคัญตลอดจนรูปแบบของกิจกรรมการเข้าจังหวะอย่างถูกต้องได้

๒. อธิบายลักษณะของรูปแบบการแสดงท่ากายบริหารประกอบเพลงท่าที่ 1 และท่าที่ 2              ที่กำหนดได้อย่างถูกต้อง


ทักษะกระบวนการ (P-Process/ Practice)    

        แสดงวิธีการปฏิบัติท่ากายบริหารประกอบเพลงที่กำหนดให้อย่างถูกต้องได้คุณธรรม จริยธรรม เจตคติ และค่านิยม (A-Attitude)

เข้าร่วมกิจกรรมกายบริหารประกอบเพลงร่วมกบผู้อื่นด้วยความสนุกสนานและชื่นชอบ

    
    สมรรถนะสำคัญที่สอดแทรก
        ความสามารถในการแก้ปัญหา มีความสามารถในการแก้ปัญหา และเผชิญปัญหาได้อย่างถูกต้อง เหมาะสม บนพื้นฐานของหลักเหตุผล หลักคุณธรรมบนข้อมูลสารสนเทศต่างๆ เข้าใจความสัมพันธ์และการเปลี่ยนแปลงของเหตุการณ์ต่างๆในสังคม  สามารถแสวงหาความรู้และประยุกต์ความรู้เพื่อใช้ในการป้องกันและแก้ไขปัญหา มีการตัดสินใจที่มีประสิทธิภาพโดยคำนึงถึงผลกระทบที่เกิดขึ้นต่อตนเองสังคมและสิ่งแวดล้อม

    
    ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
        มีความสามารถในการเรียนรู้ด้วยตนเอง เรียนรู้อย่างต่อเนื่อง มีทักษะในการดำรงชีวิตทักษะการทำงาน และทักษะในการอยู่ร่วมกันในสังคม ทักษะการสร้างเสริมความสัมพันธ์อันดีระหว่างบุคคล สามารถจัดการปัญหาและความขัดแย้งต่างๆได้อย่างเหมาะสม สามารถปรับตัวให้ทันกับการเปลี่ยนแปลงของสังคม และสภาพแวดล้อม และรู้จักหลีกเลี่ยงการแสดงพฤติกรรม ไม่พึงประสงค์ที่จะส่งผลกระทบต่อตนเองและผู้อื่น

    มาตรฐานการเรียนรู้

        พ 3.1 เข้าใจมีทักษะในการเคลื่อนไหว กิจกรรมทางกาย การเล่นเกม และกีฬา 
        พ 3.2 รักการออกกำ ลังกาย การเล่นเกม และการเล่นกีฬา ปฏิบัติเป็นประจำ อย่างสม่ำ เสมอ มีวินัย เคารพสิทธิ กฎ กติกา มีน้ำ ใจนักกีฬา มีจิตวิญญาณในการแข่งขัน และชื่นชม ในสุนทรียภาพของการกีฬา


    ตัวชี้วัดชั้นปี
        แสดงทักษะการเคลื่อนไหวร่วมกับผู้อื่นในลักษณะแบบผลัดและแบบผสมผสานได้ตามลำ ดับ ทั้งแบบอยู่กับที่ เคลื่อนที่ และใช้อุปกรณ์ประกอบ และการเคลื่อนไหวประกอบเพลง (พ 3.1 ป. 6/1)


    สาระการเรียนรู้
        1. ความหมายและความสำ คัญของกิจกรรมเข้าจังหวะ 
        2. รูปแบบและการฝึกปฏิบัติกายบริหารประกอบเพลง 
        3. รูปแบบและการฝึกปฏิบัติการแปรขบวนประกอบเพลง

     ความหมายและความสําคัญของกิจกรรมเข้าจังหวะ
    
        กิจกรรมเข้าจังหวะ เป็นกิจกรรมการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายด้วย การเต้นหรือการแสดงท่าทางประกอบจังหวะเพลง เพื่อเป็นการสร้างเสริมทักษะการ เคลื่อนไหวร่างกายประกอบเพลง ทำ ให้เกิดความสนุกสนาน ผ่อนคลายความตึงเครียด ทางร่างกาย จิตใจ และทำ ให้ทรวดทรง รูปร่าง และบุคลิกภาพดี กิจกรรมเข้าจังหวะ ที่นําเสนอในหน่วยการเรียนรู้นี้ประกอบไปด้วย กายบริหารประกอบเพลง และ การแปรขบวนประกอบเพลง

       ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
        ครูนำนักเรียนอบอุ่นร่างกาย (warm-up) เพื่อเตรียมความพร้อมในการปฏิบัติกิจกรรม
 
      ขั้นกิจกรรมการเรียนรู้

        
















    สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

    วัสดุ อุปกรณ์ สิ่งของ สื่อธรรมชาติ หรือสื่อเทคโนโลยี
    1) หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน พลศึกษา ป.6  หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 กิจกรรมเข้าจังหวะ
    -2) แบบฝึกหัดพลศึกษา ป.6 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 กิจกรรมเข้าจังหวะ
    -3) PowerPoint เรื่อง กิจกรรมเข้าจังหวะ กายบริหารประกอบเพลง

    แหล่งเรียนรู้
    -1) ห้องสมุดโรงเรียน
    -2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ

    การวัดและประเมินผล
       








ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น

ADDIE model

  วิเคราะห์สื่อการสอนตามแบบของ  ADDIE model  ประกอบด้วย 5 องค์ประกอบ 1.  ขั้นการวิเคราะห์  Analysis           1.1  การกำหนดหัวเรื่องและวัตถุ...