แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน _________________ กลุ่มสาระการเรียนรู้/ทักษะ
สุขศึกษาและพลศึกษา
ชั้นประถมศึกษาปีที่
6 จำนวน
1 คาบ คาบละ 50 นาที
วันที่สอน ครั้งที่ 1 วันที่เริ่มต้น 28 สิงหาคม 2563 วันสิ้นสุด 28 สิงหาคม
25631. เนื้อหา
กายบริหารประกอบเพลง
เป็นการผสมผสานการเคลื่อนไหวร่างกาย โดยใช้ท่ากายบริหารประกอบเพลง
ทั้งเพลงตามสมัยและเพลงที่กำหนด การบริหารร่างกายมีหลายลักษณะ หลายรูปแบบอาจจะบริหารด้วยท่ามือเปล่าหรือมีเครื่องมือประกอบก็ได้
และการใช้จังหวะดนตรีประกอบช่วยให้จังหวะการเคลื่อนไหวมีความสม่ำเสมอ
เป็นการฝึกประสาทและกล้ามเนื้อให้มีความสัมพันธ์กัน
2. จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. อธิบายความหมายและความสำคัญตลอดจนรูปแบบของกิจกรรมการเข้าจังหวะอย่างถูกต้องได้
2. อธิบายลักษณะของรูปแบบการแสดงท่ากายบริหารประกอบเพลงที่กำหนดได้อย่างถูกต้อง
3.
แสดงวิธีการปฏิบัติท่ากายบริหารประกอบเพลงที่กำหนดให้อย่างถูกต้อง3. กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
- ครูนำนักเรียนอบอุ่นร่างกาย (warm-up) เพื่อเตรียมความพร้อมในการปฏิบัติกิจกรรม
-
นักเรียนแบบฝึกหัดพลศึกษา
ป.6 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 กิจกรรมเข้าจังหวะ
ขั้นสอน
ครู อธิบาย ท่าทาง ท่ากายบริหารประกอบเพลง ให้นักเรียนดูแล้วให้ร่วมกันพูดคุยแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประเด็นที่เกี่ยวข้องกับความหมายความสำคัญและรูปแบบของกิจกรรมเข้าจังหวะในการแสดงท่าทางประกอบเพลงและให้นักเรียนสอบถามในประเด็นที่สนใจ และ นำเสนอ
PowerPoint เรื่อง กิจกรรมเข้าจังหวะ
กายบริหารประกอบเพลง
ขั้นสรุป
- ร่วมกันจัดการฝึกซ้อมการแสดงท่ากายบริหารประกอบเพลง
- บันทึกผลการปฏิบัติกิจกรรมเข้าจังหวะในแต่ละกิจกรรม
เกี่ยวกับปัญหา อุปสรรค และแนวทางในการแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น 4. สื่อการจัดการเรียนรู้
- PowerPoint เรื่อง กิจกรรมเข้าจังหวะ กายบริหารประกอบเพลง
5. สิ่งเสริมแรงที่ใช้
1. คำชมเชย
2. คะแนนสะสมเมื่อตอบถูก 6. การวัดผลประเมินผล
1. สังเกต
2. แบบฝึกหัดพลศึกษา
ป.6 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 กิจกรรมเข้าจังหวะ วิธีวัดและประเมินผล
1. สังเกตการเข้าร่วมกิจกรรมและการตอบคาถาม
2. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบตามที่ครูกำหนด เกณฑ์การวัดและประเมินผล
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
7. บันทึกผลหลังการสอน
ผลการสอน
สามารถอธิบายความหมายและความสำคัญตลอดจนรูปแบบของกิจกรรมการเข้าจังหวะ
แสดงวิธีการปฏิบัติท่ากายบริหารประกอบเพลงที่กำหนดให้
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น